कोविड -१९ भाग १ पासून आपण भविष्यात सर्वात महत्त्वाचा धडा काय घ्यायला पाहीजे?

कोविड -१९ भाग १ पासून आपण  भविष्यात सर्वात महत्त्वाचा धडा काय घ्यायला पाहीजे? What is the most important lesson we should learn from the Corona Virus or Covid-19 in the future?

कोरोना व्हायरस एक साथीचा रोग असुन सर्व देशभर व्यापत असताना समांतर दोन संकट आपल्यांसोबत घेऊन आलेला आपल्याला दिसते.
What is the most important lesson we should learn from Corona Virus Covid-19 in the future?
What is the most important lesson we should learn from the Corona Virus Covid-19 in the future?
WhatsApp Group Join Now
Telegram Group Join Now

एक आरोग्य संकट आणि एक आर्थिक संकट.  कृपया लक्षात घ्या की साथीच्या रोगाचा आजार होण्यामुळे हे संकट उद्भवू शकते असे नाही.  
आरोग्य याआधीपासूनच संकटात होते आणि त्याचप्रमाणे अर्थव्यवस्था देखील होती.  जसे आपल्याला माहीतच आहे, समुद्राची भरती-ओहोटी होईपर्यंत कोण कधीही नग्न पोहत आहे हे आपल्याला माहीत नाही.
आता आपण आरोग्याच्या संकटापासून सुरुवात करूया.  कोरोना विषाणूने आधीच आजारी लोकांवर प्रामुख्याने त्याचा प्राणघातक परिणाम दर्शविला आहे आणि हे सर्व आपण पाहतच आहोत. 
 
 आपण स्पष्टपणे पाहू शकतो की कोविड -१९  चे बरेचसे बळी वेगवेगळ्या हृदय व रक्तवाहिन्यासंबंधी,दमा असलेले लोक आणि मधुमेह असलेले लोक आहेत, हे दोघेही जगातील मृत्यूच्या प्रमुख कारणांपैकी एक आहेत. अगोदरच आजार असलेल्या लोकांवर कोरोनाने प्रामुख्याने हल्ला चढवला आहे.
  

What is the most important lesson we should learn from Corona Virus Covid-19 in the future?
What is the most important lesson we should learn from the Corona Virus Covid-19 in the future?

सर्वात महत्त्वाचे म्हणजे, आधुनिक औषधात हृदय व रक्तवाहिन्यासंबंधी परिस्थिती आणि मधुमेह तथाकथित मेटाबोलिक सिंड्रोमच्या अधीन झाला आहे, थोडक्यात जंक फूडच्या अत्यधिक सेवनमुळे होतो.  जंक फूड खाण्यामुळेही आपण याला बळी पडू शकतो.
 
हे खरंच आहे! म्हणजे उच्च रक्तदाब, उच्च रक्तातील साखर, ओटीपोटात जास्त चरबी, उच्च ट्रायग्लिसरायडिस आणि “चांगले” कोलेस्ट्रॉल कमी पातळी बहुतेक जंक फूडमुळे उद्भवते आणि केवळ जीवनशैलीतील बदलांसह उलट केले जाऊ शकते.
म्हणूनच, आरोग्यामध्ये वाढती आणि केवळ रोगाचाच नव्हे तर मृत्यूपासून बचाव करण्याची वास्तविकता, मृत्यू आणि विशेषत: कोविड -१९ मधील मृत्यू प्रतिबंधित होण्याच्या बाबतीत जेव्हा हा नियम कमी वापरला जातो तेव्हा ते लागू करणे अत्यावश्यक असते. 
 
यात आणखी महत्त्वाचे म्हणजे, आपण जंक फूड सोडल्यास आपण एका दगडाने खरंच बरेच पक्षी मारत आहात: सर्वप्रथम, आपण चयापचय सिंड्रोमचा उलट करता तेव्हा आपले हृदय-रक्तवहिन्यासंबंधी मार्कर आणि साखर चयापचय सुधारते मानसिक आरोग्य, ऊर्जा पातळी, झोपे यासारख्या आरोग्यासंबंधीच्या संतुलित राहण्यास मदत होते.
 

What is the most important lesson we should learn from Corona Virus Covid-19 in the future?
What is the most important lesson we should learn from the Corona Virus Covid-19 in the future?

दुसरे म्हणजे, आपण स्वाभाविकच सर्वसाधारणपणे कमी प्रमाणात खाणे सुरू कराल.  हे कसे कार्य करते ते येथे आहे: जंक फूड आपल्याला व्यसनाधीन बनविण्यासाठी आणि अधिक हवे आहे यासाठी तयार केले गेले आहे. जंक फूड खाण्याचा मोह आवरता आलं तर बरेच काही चांगले होऊ शकते.
 
जंक फूड न खाल्यास आपण आपली भूक नियंत्रित करू शकता, व्यसनाधीनतेची सवय लावू शकता, आपली तृप्ती वाढवू शकता आणि एकूणच कॅलरी कमी खाऊ शकता.  .  
 
योगायोगाने, उष्मांक कमी करणे हे दीर्घायुष्यातील प्रमुख घटक आहे. शेवटचे परंतु किमान नाही, आपण आपले अन्न बिल सोडण्यापासून पैसे वाचवाल.
  

What is the most important lesson we should learn from Corona Virus Covid-19 in the future?
What is the most important lesson we should learn from the Corona Virus Covid-19 in the future?

आर्थिक संकट.

तर समजा आपण जंक फूड न खाण्यास वचनबद्ध आहात आणि आपल्याकडे आता जास्त पैसे आहेत. आपण एक गोष्ट लक्षात ठेवले पाहीजे, जंक खाणे म्हणजे आपणास सतत भूक नसलेली आणि / किंवा अन्नाची सवय नसते, याचा अर्थ असा होतो की आपल्याला तृप्त होण्याकरिता आपल्याला कमी कमी वास्तविक अन्नाची आवश्यकता असते.
 
आता, या अतिरिक्त रोख तुम्ही काय करता?  अधिक सामग्री विकत घेण्यासाठी, रेस्टॉरंटमध्ये जाण्यासाठी किंवा अधिक प्रवास करण्यासाठी याचा वापर करा?  अजिबात नाही!  तुम्ही तुमच्या खाण्याच्या सवयीप्रमाणे तुमच्या वित्तपुरवठ्यावरही हाच नियम लागू करता. कमी वापरा!  आणि अधिक जतन करा!  
कल्पना करा की आपण हा नियम सर्वत्र, सर्व देशांत रोगापूर्वी, परिश्रमपूर्वक व सातत्याने लागू केला असता का?  कल्पना करा की, पावसाळ्याच्या दिवसात आपल्याकडे एक ते दोन वर्षांचा खर्च कमी झाला तर?  कल्पना करा की व्यवसाय त्या स्थितीत असता तर. 
What is the most important lesson we should learn from Corona Virus Covid-19 in the future?
What is the most important lesson we should learn from the Corona Virus Covid-19 in the future?
कल्पना करून बघा जर सरकार त्या पदावर असती तर.  आज आपण आर्थिक संकट अनुभवत आहोत का?  नक्कीच नाही!  आणि भविष्यात पुन्हा त्याचा अनुभव घेणार नाही हे आपण कसे सुनिश्चित करू शकतो?  याचं एक उत्तर असू शकते, कमी सेवन करा.  
 
आपल्याला आपल्या साधनांच्या खाली जगणे आणि बरेच काही जतन करणे शिकण्याची आवश्यकता आहे.  जर आपण ते शिकू शकलो नाही तर आपण कोविड -१९  मधून काहीही शिकलो नाही असं म्हणायला हरकत नाही.  
जर आपण कमी (सर्व गोष्टींचे) सेवन करणे शिकलो नाही, तर आपल्याला पुन्हा त्याच गोष्टी शिकवण्याची वाट पहात राहावी लागेल. यामुळे आपण आणखी एक संकटाला आमंत्रण देत आहोत.
आपल्यास कोरोना साथीच्या रोगाचा मोठा फटका यूरोपियन देशांनाच नाहीतर सर्वांनाच बसत आहे. युरोपियन देशापेक्षा आपल्या देशातील स्थिती थोडी चांगलीच आहे पण याला आवर घालणेही तेवढेच महत्वाचे आहे. असं नाहीका वाटत तुम्हाला?
 
शेवटी, मी एक कुख्यात युक्तिवाद सांगू इच्छितो की ग्रह आपल्यातील बर्‍याच लोकांना सामावून घेऊ शकत नाही आणि साथीच्या आजाराने लोकसंख्या कमी करण्यास भाग पाडत आहे. 
 
माझा ठाम विश्वास आहे की ग्रह आपल्या सर्वांना सामावून घेईल.  फक्त जर आपण आमच्या खाण्याच्या सवयी बदलल्या तर …आपण नक्कीच या साथीच्या रोगावर नियंत्रण तर मिळवूच पण याचा नायनाटही करू.

Leave a Comment

२०१९ विश्वचषकाची पुनरावृत्ती की २०२३ विश्वचषकाकडे वाटचाल. #INDvsNZ WC बाबूभैय्याकडे असलेल्या Cars आणि Bikes चे Collection. #BabubhaiyyaCars एक मध्यमवर्गीय मुलगा ज्याने स्वतःची एक सेना बनवली आहे. विश्वचषक २०२३ मध्ये भारतीय संघ अपराजित कसा जाणून घ्या.
1951 पासून आशियाई खेळांच्या पदकांमध्ये भारत कोणत्या क्रमांकावर आहे २०१९ विश्वचषकाची पुनरावृत्ती की २०२३ विश्वचषकाकडे वाटचाल. #INDvsNZ WC Anant Chaturdashi 2023 ! अनंत चतुर्दशीला आज हे शुभ कार्य करा, अनंत फळ मिळतील. Apple,Google ची जागा घेऊ शकेल का?